Trả lời câu hỏi của bạn đọc .............dpro@gmail.com (11/8/2017 09:55)

Em kinh doanh nhà trọ cho thuê tháng, có tổng cộng 20 phòng trọ. em xem tại Nghị đinh 79/2014/NĐ-CP, và thông tư 66/2014/TT-BCA, thì không thuộc diện quản lý về PCCC, vậy em có cần làm hồ sơ quản lý theo dõi hoạt động PCCC và xây dựng phương án chữa cháy không?

Nội dung câu hỏi:

 “Em kinh doanh nhà trọ cho thuê tháng, có tổng cộng 20 phòng trọ. em xem tại Nghị đinh 79/2014/NĐ-CP, và thông tư 66/2014/TT-BCA, thì không thuộc diện quản lý về PCCC, vậy em có cần làm hồ sơ quản lý theo dõi hoạt động PCCC và xây dựng phương án chữa cháy không?

 Nếu em không có hồ sơ về PCCC và Phương án chữa cháy em có vi phạm về PCCC không, trường hợp cơ quan PCCC kiểm tra lập biên bản em vi phạm không có hồ sơ quản lý theo dõi PCCC là đúng hay sai, xin tư vấn dùm, em xin chân thành cám ơn.”

Nội dung trả lời:

Căn cứ Phụ lục I Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2016 của Chính phủ quy định “Trung tâm hội nghị, nhà hát, nhà văn hóa, rạp chiếu phim, rạp xiếc, nhà thi đấu thể thao trong nhà, sân vận động ngoài trời; vũ trường, cơ sở dịch vụ vui chơi giải trí đông người, công trình công cộng khác” thuộc diện quản lý về PCCC. Căn cứ Phụ lục A Quy chuẩn Việt Nam QCVN 03:2012/BXD thì Nhà trọ thuộc công trình dịch vụ công cộng. Do đó, Nhà trọ thuộc diện quản lý về PCCC.

Căn cứ Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 31/12/2014 của Bộ Công an quy định “hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động phòng cháy và chữa cháy của cơ sở quy định tại Phụ lục I Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2016 của Chính phủ do người đứng đầu cơ sở lập, lưu giữ”. Như vậy, Nhà trọ phải lập, lưu giữ hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động PCCC và xây dựng phương án chữa cháy theo quy định.

Trường hợp cơ sở thuộc diện quản lý về PCCC theo quy định tại Phụ lục I Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2016 của Chính phủ nhưng không lập hồ sơ quản lý, theo dõi phòng cháy chữa cháy sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2, Điều 29 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình.

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Hiển thị kết quả từ 1 - 20 trong 44 kết quả tìm kiếm.
Số tin trên 1 trang
Trang của 3

Xem tin theo ngày

Ngày
NỔI BẬT
  Thanh tra việc thực hiện công tác PCCC đối với Bệnh viện Từ Dũ thành phố Hồ Chí Minh
  Bạn nên làm gì để thoát nạn khi có cháy, nổ
  “Số vụ cháy có nguyên nhân do bất cẩn trong sử dụng điện trên địa bàn thành phố năm nay được kéo giảm khoảng 10%”
  Kiểm tra, rà soát công tác PCCC trong khu dân cư trên địa bàn quận 1, quận 10
  Phòng Cảnh sát PC&CC Quận 1 kiểm tra an toàn PCCC đối với Công ty TNHH Thương mại Việt Hoàng Long
  Xử phạt vi phạm hành chính đối với cơ sở kinh doanh hóa chất không đảm bảo an toàn PCCC
  Phòng Cảnh sát PC&CC Quận 1 kiểm tra an toàn PCCC đối với khách sạn, nhà nghỉ trên địa bàn
  Thắt chặt công tác quản lý đối với cơ sở nguy hiểm về cháy, nổ hoạt động trước Luật PCCC
  Nâng cao khả năng phòng vệ của học sinh trước “giặc lửa” - Việc rất nên làm!
  Phòng Cảnh sát PC&CC Quận 1 xử phạt vi phạm hành chính khách sạn nhà hàng Trường Đua.
VIDEO CLIP
Hình ảnh hoạt động

 

Liên kết website

 

 

Số lượt truy cập
38075613
 

Trang chủ    |Liên hệ    |Hỏi đáp

© Website Cảnh sát PC&CC TP. HCM, số 258 Trần Hưng Đạo, Quận 1, TP. HCM
Cơ quan chủ quản:  Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy Thành phố Hồ Chí Minh
Số giấy phép: 13/GP-BC ICP của Bộ Thông tin & Truyền thông năm 2008
Điện thoại( 08.39200.996) (08 39201.039). Email: spccc@tphcm.gov.vn
® Ghi rõ nguồn "PCCC HCM" khi phát hành lại thông tin từ Website này.