Trả lời câu hỏi của bạn đọc .............dpro@gmail.com (11/8/2017 09:55)

Em kinh doanh nhà trọ cho thuê tháng, có tổng cộng 20 phòng trọ. em xem tại Nghị đinh 79/2014/NĐ-CP, và thông tư 66/2014/TT-BCA, thì không thuộc diện quản lý về PCCC, vậy em có cần làm hồ sơ quản lý theo dõi hoạt động PCCC và xây dựng phương án chữa cháy không?

Nội dung câu hỏi:

 “Em kinh doanh nhà trọ cho thuê tháng, có tổng cộng 20 phòng trọ. em xem tại Nghị đinh 79/2014/NĐ-CP, và thông tư 66/2014/TT-BCA, thì không thuộc diện quản lý về PCCC, vậy em có cần làm hồ sơ quản lý theo dõi hoạt động PCCC và xây dựng phương án chữa cháy không?

 Nếu em không có hồ sơ về PCCC và Phương án chữa cháy em có vi phạm về PCCC không, trường hợp cơ quan PCCC kiểm tra lập biên bản em vi phạm không có hồ sơ quản lý theo dõi PCCC là đúng hay sai, xin tư vấn dùm, em xin chân thành cám ơn.”

Nội dung trả lời:

Căn cứ Phụ lục I Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2016 của Chính phủ quy định “Trung tâm hội nghị, nhà hát, nhà văn hóa, rạp chiếu phim, rạp xiếc, nhà thi đấu thể thao trong nhà, sân vận động ngoài trời; vũ trường, cơ sở dịch vụ vui chơi giải trí đông người, công trình công cộng khác” thuộc diện quản lý về PCCC. Căn cứ Phụ lục A Quy chuẩn Việt Nam QCVN 03:2012/BXD thì Nhà trọ thuộc công trình dịch vụ công cộng. Do đó, Nhà trọ thuộc diện quản lý về PCCC.

Căn cứ Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 66/2014/TT-BCA ngày 31/12/2014 của Bộ Công an quy định “hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động phòng cháy và chữa cháy của cơ sở quy định tại Phụ lục I Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2016 của Chính phủ do người đứng đầu cơ sở lập, lưu giữ”. Như vậy, Nhà trọ phải lập, lưu giữ hồ sơ quản lý, theo dõi hoạt động PCCC và xây dựng phương án chữa cháy theo quy định.

Trường hợp cơ sở thuộc diện quản lý về PCCC theo quy định tại Phụ lục I Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31/7/2016 của Chính phủ nhưng không lập hồ sơ quản lý, theo dõi phòng cháy chữa cháy sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2, Điều 29 Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình.

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Hiển thị kết quả từ 1 - 20 trong 46 kết quả tìm kiếm.
Số tin trên 1 trang
Trang của 3

Xem tin theo ngày

Ngày
NỔI BẬT
  Tổng kết công tác đảm bảo an toàn PCCC trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh trong dịp Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018
  Khuyến cáo nguy cơ cháy, nổ trong dịp Tết
  Lãnh đạo Thành ủy thăm và chúc Tết lực lượng Cảnh sát PC&CC Thành phố
  05 sự kiện nổi bật của lực lượng Cảnh sát PC&CC Thành phố năm 2017
  Trả lời câu hỏi 2 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471
  Trả lời câu hỏi 1 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471
  Quận 6 tăng cường kiểm tra an toàn PCCC tại các quán bar, vũ trường, karaoke
  Phòng Cảnh sát PC&CC Quận 9 tổ chức kiểm tra an toàn PCCC các cơ sở tôn giáo, di tích lịch sử văn hóa trên địa bàn quận 9, Thủ Đức
  Kiểm tra an toàn PCCC đối với các cơ sở kinh doanh, mua bán phế liệu trên địa bàn 02 Quận 9, Thủ Đức
  Kiểm tra an toàn PCCC đối với một số cơ sở trọng điểm, khu dân cư có nguy hiểm về cháy, nổ trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh
VIDEO CLIP
Hình ảnh hoạt động

 

Liên kết website

 

 

Số lượt truy cập
38957242
 

Trang chủ    |Liên hệ    |Hỏi đáp

© Website Cảnh sát PC&CC TP. HCM, số 258 Trần Hưng Đạo, Quận 1, TP. HCM
Cơ quan chủ quản:  Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy Thành phố Hồ Chí Minh
Số giấy phép: 13/GP-BC ICP của Bộ Thông tin & Truyền thông năm 2008
Điện thoại( 08.39200.996) (08 39201.039). Email: spccc@tphcm.gov.vn
® Ghi rõ nguồn "PCCC HCM" khi phát hành lại thông tin từ Website này.