Trả lời câu hỏi 1 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471 (8/2/2018 16:08)

Dung tích bể bơi của công trình rất lớn 612m2, độ sâu 1,6m. Để tiết kiệm dung tích bể nước ngầm và không ảnh hưởng đến kết cấu công trình, thì chủ đầu tư yêu cầu sử dụng bể bơi làm bể nước cấp cho bơm chữa cháy có được hay không?

Trả lời: Căn cứ theo yêu cầu về lượng nước dự trữ chữa cháy tại Điều 10.22 của tiêu chuẩn TCVN 2622:1995 “Phòng cháy, chống cháy cho nhà và công trình - Yêu cầu thiết kế” quy định: “Trường hợp không thể lấy nước trực tiếp từ nguồn cung cấp nước được hoặc lấy trực tiếp từ đường ống cấp nước đô thị nhưng không thường xuyên đảm bảo lưu lượng và áp suất thì phải có biện pháp dự trữ nước để chữa cháy…Tính toán cung cấp nước cần thiết cho chữa cháy phải đồng thời đảm bảo cả lượng nước dùng cho sản xuất và sinh hoạt…”

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì vẫn cho phép việc sử dụng kết hợp nước bể bơi của công trình sử dụng để chữa cháy. Tuy nhiên, trong mọi trường hợp sử dụng thì lượng nước tối thiểu của bể bơi phải đảm bảo cho lượng nước tính toán cần thiết cung cấp cho hệ thống cấp nước chữa cháy cho công trình tính trong 01 giờ theo quy định tại Điều 10.27 của tiêu chuẩn TCVN 2622:1995.

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Hiển thị kết quả từ 1 - 20 trong 46 kết quả tìm kiếm.
Số tin trên 1 trang
Trang của 3

Xem tin theo ngày

Ngày
NỔI BẬT
  Tổng kết công tác đảm bảo an toàn PCCC trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh trong dịp Tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018
  Khuyến cáo nguy cơ cháy, nổ trong dịp Tết
  Lãnh đạo Thành ủy thăm và chúc Tết lực lượng Cảnh sát PC&CC Thành phố
  05 sự kiện nổi bật của lực lượng Cảnh sát PC&CC Thành phố năm 2017
  Trả lời câu hỏi 2 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471
  Trả lời câu hỏi 1 của bạn đọc T.T.Quyên số điện thoại 016xxxxx471
  Quận 6 tăng cường kiểm tra an toàn PCCC tại các quán bar, vũ trường, karaoke
  Phòng Cảnh sát PC&CC Quận 9 tổ chức kiểm tra an toàn PCCC các cơ sở tôn giáo, di tích lịch sử văn hóa trên địa bàn quận 9, Thủ Đức
  Kiểm tra an toàn PCCC đối với các cơ sở kinh doanh, mua bán phế liệu trên địa bàn 02 Quận 9, Thủ Đức
  Kiểm tra an toàn PCCC đối với một số cơ sở trọng điểm, khu dân cư có nguy hiểm về cháy, nổ trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh
VIDEO CLIP
Hình ảnh hoạt động

 

Liên kết website

 

 

Số lượt truy cập
38954262
 

Trang chủ    |Liên hệ    |Hỏi đáp

© Website Cảnh sát PC&CC TP. HCM, số 258 Trần Hưng Đạo, Quận 1, TP. HCM
Cơ quan chủ quản:  Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy Thành phố Hồ Chí Minh
Số giấy phép: 13/GP-BC ICP của Bộ Thông tin & Truyền thông năm 2008
Điện thoại( 08.39200.996) (08 39201.039). Email: spccc@tphcm.gov.vn
® Ghi rõ nguồn "PCCC HCM" khi phát hành lại thông tin từ Website này.