Trả lời câu hỏi của bạn đọc …….55@yahoo.com.vn (23/7/2018 08:17)

Tôi đang tiến hành lập doanh nghiệp tư vấn thiết kế về PCCC. Tôi đã nghiên cứu Nghị định 79/2014/NĐ-CP và Thông tư 66/2014/TT-BCA. Tuy nhiên tôi muốn hỏi cụ thể như sau: - Tôi là chủ doanh nghiệp (Giám đốc), đã học và có bằng Đại học PCCC, có chứng chỉ tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát, chỉ huy trưởng thi công hệ thống PCCC do Cục Cảnh sát PCCC cấp. Tôi đủ điều kiện để đảm nhận chức danh chủ trì thiết kế về PCCC. - Nay tôi đã hợp đồng lao động với một người có chứng chỉ tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát và chỉ huy trưởng thi công hệ thống PCCC. - Vậy tôi có đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát và thi công lắp đặt hệ thống PCCC không?

Nội dung trả lời:

1. Theo quy định tại Điều 47 Nghị định 79/2014/NĐ-CP ngày 31 tháng 07 năm 2014 của Chính phủ, cá nhân đảm nhiệm chức danh chủ trì thiết kế, giám sát về phòng cháy và chữa cháy phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Có chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế, giám sát về phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều này.

- Đã thực hiện tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm định, tư vấn kiểm tra, giám sát, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy ít nhất 03 công trình.

2. Theo quy định tại Điều 41, 43, 45 Nghị định 79/2014/NĐ-CP của Chính phủ  doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh về tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát về phòng cháy và chữa cháy, thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy, kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy cần đảm bảo các điều kiện sau đây:

a. Để hoạt động kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy các lĩnh vực tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát về phòng cháy và chữa cháy; thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy; kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy doanh nghiệp phải đăng ký các ngành, nghề đã nêu trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

b. Người đứng đầu doanh nghiệp và người đại diện theo pháp luật của cơ sở phải có văn bằng, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

c. Doanh nghiệp, cơ sở phải có cá nhân đủ điều kiện hành nghề dịch vụ phòng cháy và chữa cháy, cụ thể:

- Có ít nhất 01 cá nhân có chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế, tư vấn giám sát về phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại Điểm b, c Khoản 3 Điều 47 Nghị định này.

- Có ít nhất 01 cá nhân đảm nhiệm chức danh chủ trì thiết kế, giám sát về phòng cháy và chữa cháy theo quy định tại Khoản 4 Điều 47 Nghị định này.

- Có ít nhất 01 chỉ huy trưởng thi công về phòng cháy và chữa cháy.

- Có ít nhất 02 người có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với hoạt động kinh doanh.

d. Có địa điểm hoạt động và cơ sở vật chất; phương tiện, thiết bị, địa điểm, máy móc bảo đảm thực hiện tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm định, tư vấn giám sát, kiểm tra, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy; thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy; kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy.

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Hiển thị kết quả từ 1 - 20 trong 48 kết quả tìm kiếm.
Số tin trên 1 trang
Trang của 3

Xem tin theo ngày

Ngày
NỔI BẬT
  CAQ3: Quyết liệt giải quyết dứt điểm vi phạm về an toàn PCCC từ các chung cư, nhà cao tầng
  Nguy cơ cháy, nổ khi sử dụng gas tại gia đình và cách phòng tránh, xử lý
  CAQ3: Khuyến cáo an toàn PCCC đối với nơi vui chơi giải trí, tập trung đông người
  Nhiều hoạt động mạnh mẽ và hiệu quả hưởng ứng Ngày 04/10
  Đánh giá cán bộ phải chính xác, khách quan và kỹ lưỡng
  Kiểm tra an toàn PCCC tại Tổng kho xăng dầu Nhà Bè
  Cháy nhà trọ, nhà ở kết hợp sản xuất kinh doanh: nỗi lo còn đó
  CATPHCM: Kiểm tra an toàn PCCC đối với một số cơ sở nguy hiểm về cháy nổ trên địa bàn Thành phố
  Quyết tâm xây dựng “Quả đấm thép”
  Nâng cao hiệu lực quản lý nhà nước về PCCC&CNCH trên địa bàn TP Hồ Chí Minh
VIDEO CLIP
Hình ảnh hoạt động

 

Liên kết website

 

 

Số lượt truy cập
41053029
 

Trang chủ    |Liên hệ    |Hỏi đáp

 

Website Phòng Cảnh sát PC,CC&CN,CH (PC07) - CA TPHCM

Số 258 Trần Hưng Đạo, P. Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh
Số giấy phép: 13/GP-BC ICP của Bộ Thông tin & Truyền thông năm 2008
Số ĐT: (028) 39 20.09.96 & (028) 39 20.10.39 - Email: spccc@tphcm.gov.vn

Mọi tin, bài, hình ảnh, video clip, gửi đến Email: websitepccchcm@tphcm.gov.vn
®
Ghi rõ nguồn "114 CA TPHCM" khi sử dụng, phát hành lại thông tin từ Website này.